3gaiz
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3gaiz

3gaiz forum is for who wanna be gangstas !!? sup ?

HomePortalLatest imagesSearchRegisterLog in

"Kiểu này chắc bỏ nhà đi bụi quá !"

Go down 
AuthorMessage
haythat
3Gaiz Tối Cao
3Gaiz Tối Cao
haythat

Male Number of posts : 50
Job/hobbies : HSVN

PB
Spam Spam:
"Kiểu này chắc bỏ nhà đi bụi quá !" Left_bar_bleue20/100"Kiểu này chắc bỏ nhà đi bụi quá !" Empty_bar_bleue  (20/100)
fa:

"Kiểu này chắc bỏ nhà đi bụi quá !" Empty
PostSubject: "Kiểu này chắc bỏ nhà đi bụi quá !"   "Kiểu này chắc bỏ nhà đi bụi quá !" Icon_minitimeFri Nov 09, 2007 11:36 pm

Bạn nghe câu này quen không? Chẳng phải các teen nhà ta luôn mở miệng tuyên bố câu này khi gặp phải trục trặc trong chuyện gia đình sao?

Đó có thể là sự chán nản, buồn bực khi bị các bậc phụ huynh cấm đóan chuyện này chuyện kia, đó có thể là một sự bùng nổ khi các teen nhà ta bị ức chế khi nghe la mắng quá nhiều, đó có thể là những xích mích mâu thuẫn trong gia đình. 1001 chuyện có thể xảy ra trong cuộc sống và cách giải quyết đầu tiên mà thế hệ trẻ chúng ta nghĩ tới phải chăng luôn mở đầu bằng câu nói vô trách nhiệm kia?

Nói là một chuyện…

Câu nói trên nghe thuộc đến nỗi giờ giới trẻ chúng ta coi nó như một câu nói để diễn tả sự "không-thể-chịu-nổi-mà-vẫn-phải-chịu" mà thôi! Như một cách giải tỏa ức chế, chúng ta phát ngôn mà không cần suy nghĩ, nói cho sướng miệng, đi thiệt hay không là chuyện… tính sau. Bỡi lẽ, chúng ta chỉ có… đôi chân của chúng ta, ra đi với hai bàn tay trắng là cái lí do chính đáng khiến cho các teen phải suy nghĩ lại khi mới mon men đến cái ý định "dứt áo ra đi". Chủ động thoát khỏi sự kiềm kẹp của các "nhà tài trợ" thì đương nhiên "nguồn tài trợ" cũng không còn.

Thế mới nói, vấn đề đầu tiên luôn là… “tiền đâu”. Sự thật là trong chuyện này, teen nhà ta cũng biết suy nghĩ một chút như trường hợp bạn H.N (18 tuổi, Q.1, Tp.HCM ), năm học cuối cấp, N muốn làm hồ sơ thi vào trường CĐ Sân khấu Nghệ thuật với ước mơ trở thành một diễn viên nổi tiếng nhưng ba mẹ bạn ấy nhất quyết bắt phải học kinh doanh nối nghiệp gia đình. Mỗi người đều có quan điểm riêng và ra sức bảo vệ ý kiến của mình, thế là cả gia đình náo loạn cả lên . N lên tiếng cho ước mơ và không muốn làm theo lời cha mẹ, to tiếng rồi khóc lóc vẫn chẳng ích gì, N tuyên bố sẽ bỏ nhà ra đi và đóng chặt cửa phòng để dọn đồ. Thế nhưng trong lúc bỏ từng bộ quần áo vào túi, bạn chợt bừng tỉnh :" Mình sẽ đi đâu, về đâu ? Những ngày thi thì đang cận kề …"…

Làm thiệt cũng là một chuyện…

Điều gì cũng có giới hạn và một khi giới hạn bị vượt qua rồi thì các teen nhà ta bỏ nhà đi bụi thật. Đi như tìm cho mình một lối thóat… Một số thì đi theo phong trào, một số bị lôi kéo, khích bác mà bỏ nhà ra đi “lang bạt giang hồ”. Và rồi các tệ nạn xã hội xuất phát từ đây. Với cái suy nghĩ "mặc kệ ra sao thì ra" không ít bạn vì bị thành phần xấu lôi kéo, dụ dỗ và để nuôi sống bản thân trong những ngày lang bạt đây đó mà lao vào làm chuyện xấu để kiếm ra tiền, "phóng lao thì phải theo lao”, vì tự ái mà những ai ra đi rất ít khi chủ động tìm về cho dù biết hậu quả xấu trước mắt? Chẳng phải đó là đặc tính của teen chúng ta hay sao ?

Cái suy nghĩ " Dám làm – dám chịu" của ta đôi khi ứng dụng không hợp lí trong trường hợp này, và không những chính ta chịu mà gia đình ta cũng chịu – một hậu quả không bao giờ nhỏ trước pháp luật. Nhìn vào hòan cảnh của T.Q (17 tuổi, Q.Ba Đình, HN) mới thấy thật thương tâm. Mới 15 tuổi, bạn đã mất mẹ, cha bạn đi bước nữa, thế là chuỗi ngày dài đau khổ của Q bắt đầu với sự trì triết, đánh đập của bà mẹ ghẻ, ba bạn lại đi công tác thường xuyên. Ở nhà đối với Q như là một cực hình, không chịu nổi nữa, uất hận, bạn bỏ nhà ra đi với hy vọng tìm ra cuộc sống yên bình cho riêng mình. Nhỏ bé và cô độc, bạn nhanh chóng rơi vào cạm bẫy của bọn buôn người. Người cha đi tìm con trong vô vọng để rồi khi gặp lại ở đồn công an, Q chỉ là một thể xác vô hồn. Với Q lúc này, cuộc sống chỉ còn giới hạn vỏn vẹn trong 1-2 năm ngắn ngủi vì bạn đã nhiễm phải căn bệnh thế kỷ HIV. Thật đáng thương tâm!

Có hay không ngày trở về?

Tuổi teen là lứa tuổi có nhiều rắc rối về mặt tâm lí nhất. Đặc biệt là cái "tôi cá nhân" luôn được nhắc tới, vì cái gọi là tự ái mà các teen luôn có thể làm bất cứ việc gì để chứng tỏ mình. Đã ra đi rồi, đa số các bạn xem việc trở về nhà là một việc hết sức khó khăn, là chấp nhận mình sai, là xem thường cái tôi của chính mình. Bởi lẽ, khi đã trở về thì coi như mọi chuyện lại bắt đầu từ con số 0, nó giống như một cuộc "cách mạng" thất bại, các teen sẽ không có cái quyền mà mình luôn mong mỏi. Với tâm lí như vậy, việc nhận thức chuyện "quay đầu là bờ" luôn bị gạt qua một bên cho dù bản thân những kẻ đi bụi đang ngắc ngỏai ngòai đường với nguy cơ lớn sa vào vòng tội lỗi.

Vậy nên, chúng ta hãy thử tưởng tượng chân dung của một teen đi bụi và không còn con đường nào khác ngòai việc trở về với vòng tay gia đình. Phải chăng , đó chính là lúc không còn gì để mất, xơ xác và đau khổ về những gì mình đã trải qua, thứ còn lại duy nhất chỉ là một nỗi hối hận muộn màng. Bạn ơi! TGHĐ không muốn đề cập nhiều đến những hậu quả xấu, bởi lẽ chính bản thân bạn – những người thuộc thế hệ trẻ 8X – 9X đủ lớn để nhận thức được điều đó. Gia đình luôn là một vòng tay lớn, đôi khi ôm chúng ta quá chặt, chặt đến mức ta nghẹt thở và muốn thoát ra.

Vấn đề là ở chỗ đó bạn ạ, thoát ra như thế nào để tránh làm tổn thương đến những người yêu thương mình và chính bản thân mình nữa. Điều đó dễ mà cũng không dễ chút nào, tùy thuộc vào chính bạn và các đấng phụ huynh. Chỉ biết một điều rằng, để gia đình hiểu bạn, lắng nghe bạn, thì trước tiên bạn phải mở lòng mình ra trước, ra đi chỉ là một cách chạy trốn mà thôi! Có nhiều cách để bày tỏ lòng mình với các bậc phụ huynh, nhưng cách tốt nhất phải chăng nên là nói thẳng nói thật. Các bạn cứ mạnh dạn bày tỏ những nhu cầu, suy nghĩ của mình vì như thế các bạn không những có thể tìm được chính mình mà còn có thể làm cho mối quan hệ gia đình thêm gần gũi và khắng khít hơn. Họ là cha mẹ của bạn kia mà, cha mẹ nào chẳng thương con và bạn đừng tự biến mình thành người ích kỷ, bạn nhé!
Theo DXĐ - Thế giới học đường
Back to top Go down
https://3gaiz.forumvi.com

"Kiểu này chắc bỏ nhà đi bụi quá !"
Back to top 
Page 1 of 1
 Similar topics
-
» Khi trong b? m? lc no c?ng l "H?C"!?
» "Th?t h?c" v?n thnh cng
» 8 B??C HAN THI?N B?N "TA'N: C ?Y
» Khp mnh trong "th? gi?i ring "