3gaiz
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

3gaiz

3gaiz forum is for who wanna be gangstas !!? sup ?

HomePortalLatest imagesSearchRegisterLog in

Khép mình trong “thế giới riêng "

Go down 
2 posters
AuthorMessage
haythat
3Gaiz Tối Cao
3Gaiz Tối Cao
haythat

Male Number of posts : 50
Job/hobbies : HSVN

PB
Spam Spam:
Khép mình trong “thế giới riêng " Left_bar_bleue20/100Khép mình trong “thế giới riêng " Empty_bar_bleue  (20/100)
fa:

Khép mình trong “thế giới riêng " Empty
PostSubject: Khép mình trong “thế giới riêng "   Khép mình trong “thế giới riêng " Icon_minitimeFri Nov 09, 2007 11:41 pm

“Lúc nào thì con vào viện thăm bà đấy, bà ngày nào cũng trông con đấy?” Vừa đi làm về nghe mẹ nói thế, Huyền vẫn thản nhiên trả lời: “Con bận lắm, mẹ không biết à?”. Nói rồi Huyền đi thẳng lên phòng, “thế giới riêng” của mình rồi đóng cửa lại.
Khép mình trong “thế giới riêng " Vtc_149334_1
Sống Tách Mình.

Huyền là nhân viên chăm sóc khách hàng của một công ty máy tính, công việc của Huyền đúng giờ giấc và không quá áp lực. Vậy nhưng, ai nhìn vào cũng tưởng Huyền không có lấy một phút rành rỗi. Buổi trưa, Huyền ăn cơm hộp, buổi chiều đi ăn uống linh tinh với mấy chị trong phòng nên gần như Huyền không ăn cơm ở nhà. Về nhà là Huyền vào ngay phòng riêng, ôm lấy chiếc máy tính chát với bạn bè, đọc tin tức.

Mọi sinh hoạt cá nhân của Huyền đều diễn ra ở trong phòng của cô, bố mẹ cô gần như chẳng bao giờ đặt chân vào. Nếu không có chiếc xe máy của để dưới nhà làm vật “xác minh” thì bố mẹ cô cũng không biết ra khỏi nhà lúc nào, về lúc nào bố mẹ cô cũng không hề hay biết. Huyền không tham gia vào một công việc nào của gia đình, mẹ cô nhờ việc gì là Huyền gắt gỏng ngay: “Mẹ không biết là con bận lắm à?”

Gia đình không quá khá giả nhưng ngay sau khi đỗ vào ĐH, Thuý vẫn được bố mẹ xây thêm một tầng trên để làm phòng riêng cho cô. Có thiên đường riêng của mình, Thúy cũng gần như tách hẳn với bố mẹ. Đi học về, ăn cơm xong, để mình mẹ quét dọn, rửa bát cô thản nhiên lên phòng chát chít rồi đắp chăn nằm ngủ cho đến tận sáng hôm sau. Bạn bè đến nhà chơi, nếu có gặp bố mẹ Thúy thì cũng chỉ kịp chào họ vài câu rồi kéo nhau lên phòng Thúy rồi khép kín cửa. Hồi trước, mẹ Thúy còn dọn dẹp phòng con gái nhưng về sau Thúy tập “làm người lớn” khi tuyên bố: “Con sẽ dọn phòng, mẹ không phải bận tâm”. Gần một năm nay, bố mẹ cô chưa hề đặt chân vào phòng con gái vì cứ ra ngoài là Thúy khoá cửa phòng.

“Ngồi với bố mẹ chỉ được dăm ba phút là chẳng biết nói thêm chuyện gì nữa cả. Mà bố mẹ toàn nói chuyện đâu đâu, chuyện ngày xưa hoặc chuyện ở ngoài chợ, còn mình lại chỉ quan tâm đến những chuyện trên... Net” - Huyền thổ lộ.

Chị Hà, nhà trên đường Giải Phóng (Hà Nội) có hai người con, một trai đang đã đi làm và cô con gái đang học đại học. Hai thế hệ của gia đình chị cân đối và cũng gần như tách biệt với nhau. “Điều luật” mà chồng chị quy định cho hai người con là làm gì thì làm, đi đâu thì đi nhưng bữa tối là phải ăn cơm cùng cả gia đình. Nhưng bữa ăn gia đình chị cũng vô cùng tẻ nhạt và chia thành hai “phái” rõ ràng. Nếu chị và chồng nói chuyện thì hai người con im lặng, còn khi hai đứa con nói chuyện thì vợ chồng chị còn không hiểu nổi chúng đang nói chuyện ở đâu chứ chưa nói đến việc tham gia vào. Chị có có nói chen vào thì lập tức sẽ được nghe các con nói: “Mẹ không hiểu đâu”.

Chị Hà tâm sự: “Bọn trẻ lúc nào cũng thế, cho rằng bố mẹ không hiểu gì chúng. Chúng có chia sẻ chuyện gì với bố mẹ đâu mà mình hiểu được chúng chứ. Mà mình cũng không hiểu nổi thật, trong bữa ăn mà chúng cứ nói chuyện của “người lớn” với những từ diễn rất thô mà không một chút ngại ngùng”

Đến những chuyện đau lòng từ “căn phòng riêng”

Thế giới riêng của giới trẻ bố mẹ khó mà đặt chân vào vì thế có những chuyện... không tưởng diễn ra ngay trong căn nhà của mình mà những ông bố không hề hay biết. Thấy con gái không bao giờ đi chơi đêm, cứ hết giờ học và về nhà rồi lên phòng nên bố mẹ Thuý không mảy may lo lắng chuyện con gái yêu đương nhăng nhít gì. Chi đến lúc con gái nằm liệt giường cả tuần ở nhà, mẹ Thuý phải lên phòng chăm sóc cô mới nhận thấy... nhiều dấu hiệu lạ ở con. Tra khảo mãi, một người bạn gái của Thúy mới cho chị biết là Thúy vừa đi phá thai. Chị té ngửa không tin nổi tai mình và càng chết đứng khi biết “chuyện đó” giữa con gái chị và cậu bạn trai diễn ra ở ngay phòng con gái. Trách con gái nhưng chị cũng trách mình nhiều hơn vì đã quá thả lỏng con.

Chỉ đến khi có một cậu bạn của con trai do uống rượu quá chén phải đưa đi cấp cứu, anh Minh (đường Láng, Đống Đa, Hà Nội) cũng mới biết phòng của “cậu ấm” lâu nay là điểm nhảy múa, tụ tập của bạn bè. Từ đó, anh Minh cấm con trai mình khép cửa phòng bất kỳ vì lý do gì.

Trong thời gian qua, các cơ quan chức năng cũng phát hiện ra các vụ án do nhiều bạn trẻ tổ chức lắc ngay tại nhà mà chỉ đến khi bị bắt, bố mẹ của các “cậu ấm, cô chiêu” mới biết. Hay nhiều bạn trẻ khác, đưa người yêu về nhà, xem đây là một thiên đường để thoái mái nếm “trái cấm” mà không sợ bị ai một ai“tấn công”.

Theo một chuyên gia tâm lý, có hai lý do để bạn để bạn trẻ hoàn toàn tự do ở phòng riêng của mình. Thứ nhất là do bố mẹ không hề quan tâm đến con cái nên không biết con mình đang làm gì. Thứ hai là do chính những người trẻ đang làm mọi cách để “cô lập” mình với bố mẹ. Và khi đó, với những người làm cha làm mẹ, để “gần gũi” con cũng không dễ chút nào. Vì trong mắt nhiều bạn trẻ, bố mẹ luôn lạc hậu, không theo kịp những xu hướng mà mình đang tiếp cận.

Theo Hoài Nam/VTC
Back to top Go down
https://3gaiz.forumvi.com
§▼T▼§
1 StEp ClOsEr To 3GaIz
1 StEp ClOsEr To 3GaIz
§▼T▼§

Male Number of posts : 101

Khép mình trong “thế giới riêng " Empty
PostSubject: Re: Khép mình trong “thế giới riêng "   Khép mình trong “thế giới riêng " Icon_minitimeSun Nov 11, 2007 6:29 pm

các bạn co nghĩ giống bài của N ko
Back to top Go down

Khép mình trong “thế giới riêng "
Back to top 
Page 1 of 1
 Similar topics
-
» Khi trong bo me lc no cung l "HOC"!?